สุดยอด Music Bank CD Player + Receiver รุ่นใหญ่สุด Top of The Line ที่สร้างความฮือฮา และสั่นสะเทือนให้กับวงการเครื่องเสียงโลกมาแล้ว
แก้ไขล่าสุด : 12:23 19/11/2023
NAKAMICHI AV-1 เป็นอีกหนึ่งสุดยอด Audio/Video Receiver รุ่นใหญ่สุด Top of The Line สามารถรองรับได้ทั้งความบันเทิงจากการชมภาพยนตร์ และความเพลิดเพลินจากการฟังเพลงได้อย่างยอดเยี่ยม ภายในตัวเครื่องติดตั้งวัสดุ อุปกรณ์ ชิ้นส่วน และวงจรระดับ Audiophile/Videophile Grade ดีที่สุดที่พึงจะสรรหามาได้ในยุคนั้น มีการติดตั้ง Tuner อยู่ภายในเครื่อง ทำให้สามารถฟังเพลง หรือข้อมูลข่าวสารจาก FM/AM ได้อย่างคมชัดทุกสถานี ทั้งยังตั้งสถานีวิทยุที่ชื่นชอบได้มากถึง 30 สถานี ที่สำคัญยังสามารถเลือกบรรยากาศเสียงได้ตามความชื่นชอบทั้ง Hall, Natural, Stadium, Normal, Wide, Phantom อีกด้วย ให้พลังเสียงที่มากถึง 100 วัตต์ต่อข้าง สามารถต่อเชื่อมลำโพงได้ 5 ตู้ และ Active Subwoofer อีก 1 ตู้ พร้อมทั้งแหล่งเสียงหลัก ๆ ได้อย่างครบครันทั้ง CD, Tape, Phono, DVD, Video,VCR โดยมีฟังค์ชั้น Super Bass เพิ่มพลังความหนักแน่นของเสียง และ Loundness อีกระดับของคุณภาพเสียงให้เลือกใช้ได้ตามต้องการ ตัวเครื่องมีขนาดใหญ่ และหนักมาก กว้าง 48 สูง 15 ลึก 41 ซม. น้ำหนักเกือบ 20 กก.
มาพร้อมกับ NAKAMICHI CD Player 2 อีกหนึ่งสุดยอดเครื่องเล่น CD Player รุ่นใหญ่สุด Top of The Line ที่สร้างชื่อเสียง และความสำเร็จให้กับ NAKAMICHI มากที่สุด ด้วยการเป็นผู้คิดค้นระบบ Music Bank ได้เป็นรายแรกของโลก ด้วยการสามารถใส่แผ่น CD ได้มากถึง 7 แผ่นเข้าไปอยู่ในช่อง/ถาดเดียวกัน ซึ่งใช้พื้นที่น้อยทีสุด เพราะเท่ากับช่อง/ถาดขนาดมาตรฐานทั่วไป ในขณะที่ยี่ห้ออื่น ๆ ยังต้องเป็นแบบ Magazine หรือถาดวงกลมขนาดใหญ่ ที่สำคัญยังเปลี่ยนแผ่นได้อย่างรวดเร็วที่สุด เป็นลิขสิทธิ์ Technology ที่สร้างความฮือฮาให้กับวงการเครื่องเสียงโลกเป็นอย่างมากในยุคนั้น จนเครื่องเสียงชั้นนำของโลกอย่าง McINTOSH ยังต้องขอซื้อเทคโนโลยี่นี้ไปติดตั้งอยู่ในเครื่องเล่น CD Player ระดับ Hi-End หลายรุ่นด้วยกัน โดดเด่นด้วยวงจร 20-bit Dual D/A Converter with 8-times oversampling digital filter สามารถเล่น และอ่านแผ่น CD ได้ทุกฟอร์แมททั้ง Master, Copy, Write โดยจะเลือกใส่แผ่น CD แบบ Single play หรือ Music Bank อีกทั้งยังสามารถเลือกเล่น CD แผ่นใดแผ่นหนึ่ง หรือปล่อยให้เล่นต่อเนื่องกันไปทั้ง 7 แผ่นได้ตามความชื่นชอบ ซึ่งช่วยอำนวยความสะดวก และไม่ต้องยุ่งยากเสียเวลาเดินไปเปลี่ยนแผ่น CD บ่อย ๆ ตัวเครื่องมีขนาดใหญ่ และหนักมาก กว้าง 47 สูง 12 ลึก 41 ซม. น้ำหนักประมาณ 10 กก.
เมื่อนำทั้ง 2 เครื่องมาเล่นร่วมกัน ปรากฏว่า ให้คุณภาพ และมิติเสียงที่ยอดเยี่ยมมาก มีความเที่ยงตรง แม่นยำของมวลเสียง และรายละเอียดเสียงที่ครบถ้วนจนรู้สึกได้ ให้ความหนักแน่นของเสียงเบสที่เร็ว และมีน้ำหนักที่ลงลึกเกินตัว และสิ่งที่สัมผัสได้ทันทีที่ได้ฟังก็คือ ความโปร่ง ความกระจ่างใส และความนุ่ม เนียนที่เต็มไปด้วยรายละเอียด สามารถแจกแจงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อย ๆ ออกมาได้อย่างโดดเด่น เสียงกลางมีความสะอาดเกลี้ยงเกลา มีความชัดเจน และสดใส การส่งต่อสอดรับจากย่านเสียงกลางไปกลางสูง มีความต่อเนื่องกลมกลืนเป็นอย่างดี เสียงแหลมแจ่มกระจ่างพรั่งพรูไปด้วยรายละเอียด แฝงไว้ด้วยความนุ่มนวล มิติด้านเสียงต่ำ เต็มไปด้วยความหนักแน่น กระหึ่ม กึกก้อง รองรับการกระแทกกระทั้นได้อย่างสุดยอดมาก มาพร้อมกับบรรยากาศ ที่สามารถชักนำให้ได้สัมผัสถึงลมหายใจที่มีอยู่ในเสียงร้อง และดนตรีบรรเลงด้วยความหวานแบบประปราย และที่สำคัญที่สุดก็คือ ให้กลิ่นไอของความเป็นธรรมชาติสูงอย่างเหลือเชื่อ จนมีความรู้สึกเหมือนกำลังนั่งอยู่ท่ามกลางบรรยากาศของสิ่งแวดล้อมที่กำลังได้รับฟังอยู่ในขณะนั้น จึงเหมาะอย่างยิ่งสำหรับการฟังเพลงเพื่อก่อนผ่อนคลายในยามพักผ่อนอย่างแท้จริง
ทั้ง NAKAMICHI AV-1 และ CD Player 2 เป็นอีกผลงานเครื่องคุณภาพจากค่ายเครื่องเสียงชั้นนำของโลกจากประเทศญี่ปุ่น ซึ่งมีปรัชญาในการผลิตเครื่องเสียงว่า นอกจะต้องมีคุณภาพอันยอดเยี่ยมแล้ว จะต้องมีดีไซน์อันสวยงามโดดเด่นอีกด้วย จึงได้รับการยกย่องให้เปรียบเสมือนเป็นเครื่องเสียง B&O แห่งโลกตะวันออก เช่นเดียวกันกับที่ยกย่องให้ ACCUPHASE เป็น McINTOSH แห่งเอเซีย แต่น่าเสียดายที่บริษัทแม่แห่งประเทศญี่ปุ่นไม่ยอมปรับตัวผลิตเครื่องเสียงราคาถูกออกมาต่อสู้กับการแข่งขันอันรุนแรงของตลาด จนต้องประสบกับภาวะล้มละลาย และปิดกิจการไปในที่สุด ปัจจุบันจึงคงเหลือแต่ตำนานที่ให้นักฟังเพลงทั่วโลกชื่นชม ยกย่อง และใฝ่หาที่จะได้ไว้ครอบครอง ที่สำคัญทั้ง NAKAMICHI AV-1 และ CD Player 2 สองเครื่องนี้ยังเป็นผลงาน Made in Japan ก่อนที่จะย้ายฐานการผลิตไป Made in China ที่คุณภาพเสียง และมาตรฐานการผลิตไม่อาจเทียบเคียงกันได้เลย มี Voltage Selector ให้เลือกใช้ไฟฟ้าได้ทุกระบบทั่วโลกบนด้านหลังตัวเครื่อง ทั้งหมดยังอยู่ในสภาพที่สวยสมบูรณ์มาก มี Remote Control ให้พร้อม
จากราคากว่า 80,000 บาท ต้องการส่งมอบให้นักฟังเพลงที่ไม่ได้ชื่นชอบในสุดยอดสรรพเสียงเพียงอย่างเดียว แต่ยังต้องมีรูปแบบการดีไซน์อันสวยงามโดดเด่นอีกด้วย นำไปดูแลต่อในราคาถูกที่สุดแบบหาจากที่ไหนไม่ได้อีก โดยไม่คำนึงถึงต้นทุนที่ได้มา
เหลือเพียง 19,990 บาทเท่านั้น
ในกรณีซื้อแยก
- NAKAMICHI AV-1 ราคา 14,000 บาท
- NAKAMICHI CD Player 2 ราคา 8,000 บาท
ราคานี้ยังถูกกว่าที่ขายในต่างประเทศกว่า 3 เท่าตัว หรือกว่า 60,000 บาทเลยทีเดียว ที่สำคัญเงินจำนวนนี้ซื้อ NAKAMICHI CD Player 2 ได้เพียงเครื่องเดียวเท่านั้น ส่วน NAKAMICHI AV-1 มูลค่ากว่าครึ่ง 100,000 บาทเหมือนได้เป็นของแถมฟรีไปเลย แค่มีไว้สำหรับฟังเพลง Audiophile เพียงอย่างเดียว ก็สุดจะคุ้มค่าแล้ว
ติดต่อ 080-551-5444
ผู้โพสต์ :
อ่าน 301 | ตอบ 17